నాసాకు మార్గనిర్దేశం చేసిన చెన్నై ఇంజనీర్

భారతదేశ ప్రతిష్టాత్మక మూన్ మిషన్ అయిన చంద్రయాన్ 2 యొక్క ల్యాండర్ యొక్క శిధిలాల గురించి హెచ్చరించినందుకు చెన్నైకి చెందిన ఇంజనీరర్‌కు నాసా ఘనత ఇచ్చింది. శాస్త్రవేత్తలు వెతుకుతున్న విక్రమ్ మూన్ ల్యాండర్ నుండి శిధిలాలను 33 ఏళ్ల షణ్ముగ సుబ్రమణియన్ కనుగొన్నాడు మరియు అది కూలిపోయిన ప్రదేశానికి మార్గనిర్దేశం చేశాడు.

భారతీయ అంతరిక్ష పరిశోధన సంస్థ (ఇస్రో) సెప్టెంబర్ 6 న చంద్రయన్ 2 మూన్ ఆర్బిటర్ నుండి చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువం దగ్గర ల్యాండింగ్ చేయడానికి ప్రయత్నించినప్పుడు ల్యాండర్ విక్రమ్‌తో సంబంధాన్ని కోల్పోయింది.

సెప్టెంబర్ 7న చంద్రునిపై ల్యాండ్ చేయడానికి షెడ్యూల్ చేయడానికి ముందే ల్యాండర్ సంబంధాన్ని కోల్పోయింది. ల్యాండింగ్ విఫలమైన కొన్ని రోజుల తరువాత, ఇస్రో ల్యాండర్‌ను కలిగి ఉందని తెలిపింది, కాని కమ్యూనికేషన్‌ను ఏర్పాటు చేయలేకపోయింది.సైట్ యొక్క మొజాయిక్ చిత్రాన్ని సెప్టెంబర్ 26న విడుదల చేసినట్లు నాసా తెలిపింది (కాని సెప్టెంబర్ 17న తీసినది),ల్యాండర్ యొక్క సంకేతాలను కనుగొనడానికి క్రాష్‌కు ముందు అదే ప్రాంతంలోని చిత్రాలతో పోల్చమని ప్రజలను ఆహ్వానించింది.మిస్టర్ సుబ్రమణ్యం సానుకూల గుర్తింపుతో వచ్చిన మొదటి వ్యక్తి.ల్యాండర్‌ను సొంతంగా కనుగొనడంలో నాసా అసమర్థత తన ఆసక్తిని రేకెత్తించిందని ఆయన అన్నారు."నా రెండు ల్యాప్‌టాప్‌లలో ఆ రెండు చిత్రాల పోలికలను నేను ... ఒక వైపు పాత చిత్రం ఉంది, మరొక వైపు నాసా విడుదల చేసిన కొత్త చిత్రం ఉంది" అని ఆయన వార్తా సంస్థ AFPకి తెలిపారు. అతనికి తోటి ట్విట్టర్ మరియు రెడ్డిట్ వినియోగదారులు సహాయం చేశారు."ఇది చాలా కష్టమైంది, కానీ (నేను) కొంత ప్రయత్నం చేశాను" అని స్వయం ప్రతిపత్తి గల తానే చెప్పుకున్నట్టూ, చివరకు అక్టోబర్ 3 న ట్విట్టర్‌లో తన ఆవిష్కరణను ప్రకటించాడు.నాసా ఆ ప్రాంతంలో అదనపు శోధనలు చేసి, దాదాపు రెండు నెలల తరువాత కనుగొన్నట్లు అధికారికంగా ప్రకటించింది.

సంబంధిత వార్తలు

ఆంధ్రప్రదేశ్
Scroll
X